Physical Address
304 North Cardinal St.
Dorchester Center, MA 02124
Physical Address
304 North Cardinal St.
Dorchester Center, MA 02124

राष्ट्रवादी काँग्रेसच्या (अजित पवार गट) नवीन राष्ट्रीय कार्यकारिणीत मोठे फेरबदल. प्रफुल पटेल, सुनील तटकरे, छगन भुजबळ यांसारख्या दिग्गजांना वगळलं. सुनेत्रा पवारांकडे अध्यक्षपद, तर पार्थ आणि जय पवारांचीही वर्णी.
मुंबई — राष्ट्रवादी काँग्रेस पक्षाच्या (Ajit Pawar Group) नवीन राष्ट्रीय कार्यकारिणीच्या घोषणेनंतर राज्याच्या राजकारणात मोठी खळबळ उडाली आहे. केंद्रीय निवडणूक आयोगाला (ECI) सादर करण्यात आलेल्या यादीत पक्षाचे अत्यंत ज्येष्ठ आणि अनुभवी नेते प्रफुल पटेल, छगन भुजबळ आणि सुनील तटकरे यांची नावे नसल्याने सर्वांच्या भुवया उंचावल्या आहेत. विशेष म्हणजे, पक्षाची सर्व महत्त्वाची पदे आता ‘पवार’ कुटुंबाभोवतीच केंद्रित झाल्याचे चित्र या यादीतून स्पष्ट होत आहे.

दिग्गजांना डच्चू, राजकीय विश्लेषकही चक्रावले
या नव्या कार्यकारिणीतील सर्वात धक्कादायक बाब म्हणजे प्रफुल पटेल यांना वगळणे. गेल्या २५ वर्षांपासून राष्ट्रवादीचा राष्ट्रीय चेहरा राहिलेले आणि अजित पवारांच्या बंडाच्या वेळी खंबीरपणे पाठीशी उभे राहिलेले पटेल यांना डच्चू मिळाल्याने पक्षात ‘सर्व काही आलबेल नाही’ अशी चर्चा सुरू झाली आहे. केवळ पटेलच नव्हे, तर पक्षाचे एकमेव लोकसभा खासदार सुनील तटकरे यांनाही सरचिटणीस पदावरून हटवण्यात आले आहे.
याशिवाय, छगन भुजबळ, हसन मुश्रीफ आणि दिलीप वळसे पाटील यांसारख्या दिग्गज नेत्यांची नावेही गायब असल्याने जुनी फळी बाजूला सारली गेल्याचे स्पष्ट दिसत आहे.
नवीन रचनेनुसार, राष्ट्रवादीच्या सत्तेची सूत्रे आता पूर्णपणे अजित पवार यांच्या कुटुंबाकडे सोपवण्यात आली आहेत.
सुनेत्रा अजित पवार: राष्ट्रीय अध्यक्ष
पार्थ पवार: राष्ट्रीय सरचिटणीस
जय पवार: राष्ट्रीय सचिव
एकाच वेळी कुटुंबातील तीन सदस्यांकडे सर्वोच्च पदे गेल्यामुळे पक्षात ‘घराणेशाही’ वरचढ ठरत असल्याचा आरोप आता विरोधकांकडून आणि अंतर्गत गोटातूनही होऊ लागला आहे.
जुन्या नेत्यांना बाजूला करतानाच, काही नवीन नावांचा यादीत समावेश करण्यात आला आहे. यामध्ये धनंजय शर्मा, राणा रणवीर सिंग, डॉ. रमण प्रीत सिंग आणि डॉ. अभिषेक बोके यांची वर्णी राष्ट्रीय कार्यकारिणीत लावण्यात आली आहे.
२९ एप्रिल २०२६ रोजीच्या पत्राद्वारे निवडणूक आयोगाला ही यादी सादर करण्यात आली आहे. मात्र, अनुभवी नेत्यांना डावलून केवळ कुटुंबातील सदस्यांना महत्त्व दिल्याने निष्ठावान कार्यकर्त्यांमध्ये तीव्र असंतोष निर्माण झाला आहे. या बदलांमुळे आगामी निवडणुकीत पक्षाच्या रणनीतीवर काय परिणाम होतो, हे पाहणे महत्त्वाचे ठरणार आहे.